blog

Cutar Linoleic Acid (CLA): Amfanin, Sashi, Sakamakon Gashi

 

1. Mene Ne Cutar Linoleic Acid (CLA)?

Haɗin linoleic Acid (CLA) da gaske nau'in halitta ne na polyunsaturated, omega-6 mai acid. Babban tushen abubuwan cin abinci na linoleic acid sune nama da kiwo daga dabbobi kamar dabbobi, awaki da raguna.

Jimlar CLA a cikin abubuwan gina jiki ya dogara da abin da aka ciyar da dabbobi. Ana samun babban matakin lalataccen linoleic acid da farko a cikin nama da kiwo daga ciyawar da ke ciyar da ciyawa sama da shanu masu ciyar da abinci.

Linoleic acid (CLA)2420-56-6) ana daukar shi mai lafiyayyen mai kuma an yi imanin yana da fa'idodi da yawa na kiwon lafiya. Koyaya, ana haɗuwa da abubuwan haɗari na linoleic acid (cla) ana kera su ta hanyar ƙwayar cuta ta linoleic acid a cikin mai kayan lambu. Saboda waɗannan dalilai ne ake cewa kari CLA ana iya ɗaukar haɗarin kiwon lafiya.

 

2. Ta yaya rikitarwa na Linoleic Acid (CLA) zai Taimaka muku Rasa nauyi?

Linoleic acid (CLA) ana iya magana da shi zuwa rukunin wuri da kuma ilimin lissafin isometric na linoleic acid. Ta halitta, mafi yawan isomer shine CIS-9, trans-11 (c9, t11), yayin da a cikin ƙarin siffofin CLA galibi ana sayar da shi azaman daidaita daidai da abokan ciniki guda 2 manyan c9, t11 da kuma t10, c12.

A cikin nazarin dabbobi, an samo CLA don rage kitsen jiki ta hanyoyi da yawa. A cikin karatuttukan da yawa da suka shafi ƙwaƙƙwaran bera, an samo shi don rage cin abinci, ƙona mai mai yawa, haɓaka mai da kuma hana haɓakar mai.

A cikin mutane, CLA kuma an samo shi don haifar da asarar mai mai yawa. Ko yaya, yiwuwar kona kitse na CLA ya fi ƙarfi a cikin dabbobi fiye da na mutane. Bincike ya nuna cewa asarar nauyi mai nauyin linoleic acid din yayi kadan ne a cikin mutane.

An samo cewa trans-10, CIS-12 CLA yana rage yawan abubuwan da ke cikin TG na ɗan adam da kuma rarrabewa. CLA yi don rage adiposity ta hanyar sarrafa kaddarorin a cikin metabolism na lipid. Ayyukan da ke tattare da acid na linoleic acid akan ƙwayar tsotse yana da alaƙa da hanawar shigowar glucose a cikin adipocytes.

Binciken binciken da aka buga ya nuna cewa coninojicated acid na linoleic acid nauyi asara, wanda aka ɗauka a kan nauyin gram 3.2 kowace rana, yana haifar da ɗan asara a cikin kitse na jiki (matsakaici 0.05kg) idan aka kwatanta da placebo.

A cikin wani binciken an gano cewa ƙarin wani cakuda CLA a cikin masu kiba da masu kiba (3 zuwa 4 g / rana tsawon makonni 24) ya rage ƙumburin jiki kuma ya ƙara ƙarfin jikin mutum.

Ya kamata a lura cewa wasu mutane suna samun sakamako mafi kyau fiye da wasu saboda dalilai gami da: haɗakar isomer na CLA akan isomers ɗin mutum, maganin CLA da tsawon lokacin jiyya, jinsi, nauyi, shekaru da matsayin rayuwa na batutuwa.

Ofaya daga cikin hanyoyin da za'a iya amfani dasu wanda CLA ke rage yawan kitsen jiki na iya kasancewa yana rage yawan kuzari ko ƙara kuzarin kuzari.

Studyaya daga cikin binciken ya nuna cewa beraye sun haɗu da cakuda CLA na tsawon makonni huɗu rage rage cin abincinsu da haɓaka aikin haɓaka, kodayake binciken bai tabbatar da wannan tasirin ba har yanzu a cikin mutane.

 

Cutar Linoleic Acid (CLA): Amfanin, Sashi, Sakamakon Gashi

 

3. Fa'idodin Linoleic Acid (CLA)

Bayan Amfanin CLA cikin nauyi sauran fa'idodin linoleic acid (cla) sun hada da:

i. Ginin jiki

CLA gyaran jikin mutum yana motsawa ta hanyar rage kiba a jiki da wasu lokuta ta haɓakar taro mai-kitse.

A cikin binciken tare da maza da mata masu kiba, an lura da raguwar yawan kitse har ma a mafi ƙasƙanci sashi (1.7 g / ranar cakuda CLA), yayin da aka sami ƙaruwa da ƙwaƙƙwaran ƙwayar jikin mutum kawai aka gano a mafi girman sigar CLA.

ii. Wakilin rigakafin cutar kansa

Kodayake, ƙididdigar ƙwayoyi ta kasance da yawa a cikin nau'ikan ciwon daji, wasu nau'ikan kitsen suna da kaddarorin anti-cancer, wanda CLA shine babba. An bayyanar da sakamako na CLA a kan cututtukan carcinogenesis a cikin ƙwayar mammary, fata, hanji, prostate, da kuma gaban ciki na beraye, mutane da beraye.

CLA yana cikin halayen al'adu daban-daban a cikin duka matakai uku na maganin cutar sankara. Sakamakon CLA yana da alaƙa da hana ci gaban girma da haɓakawa, haifar da apoptosis, da rage daraja da kuma rage yawaitar tsarin ductal na sel.

Yawancin karatu sun nuna waɗannan kaddarorin anti-cancer na CLA. Sun hada da;

  • Rage ciwace-ciwace da ciwace-ciwace a cikin mace idan tana da cutar kansa.
  • Rage DNA da haɓakar apoptosis a cikin yanayin yanayin layin sel na HT-29.

iii. Inganta wasan motsa jiki

CLA kari an yi imanin haɓaka wasan motsa jiki ta hanyar motsa kwazon testosterone a cikin kwayoyin Leydig na kwayoyin halittar. Wannan na iya taimakawa wajen tsawan lokacin da jiki zai gaji kafin motsa jiki.

iv. Ya rage hadarin kamuwa da cutar zuciya

Atherosclerosis wata cuta ce da ke haifar da tsaurara da kuma taƙatar da jijiyoyin wuya lokacin da ɗimbin ɗimbin ajiya (mara lafiyar) ya toshe tarin hancin ka. Wannan lamari ne mai haɗari ga cututtukan zuciya.

A cikin binciken 2018 game da ƙwayoyin ƙwayar cuta mafi ƙarancin ƙwayar cuta, an ba da shawarar cewa ɗaukar ƙari na linoleic acid (cla) zai iya kare kai daga atherosclerosis. Koyaya, ana buƙatar ƙarin bincike don inganta waɗannan tasirin CLA akan atherosclerosis a cikin mutane.

v. Modulates na rayuwa sigogi na type 2 ciwon sukari

Akwai dalilai da yawa waɗanda zasu iya haifar da haɓakar ciwon sukari na 2 wanda ya haɗa da kasancewar ƙarancin glucose, ƙabilanci, shekaru, jinsi, da ƙwaƙwalwar asali. Kiba shine a tsakiya a sanadin ciwon sukari na 2. CLA yana rage yawan haɗari kuma saboda haka yana iya taimakawa wajen sarrafa ciwon sukari na 2.

A cikin binciken wanda ya ƙunshi nau'in masu ciwon sukari na 2, CLA kari wanda aka gudanar a 6g / rana na makonni. Wannan ya haifar da rage yawan jinin glucose jini, azumi peptin, ma'aunin jiki da kuma nauyin jikin mutum.

vi. Rage karfin jini

Lokacin da aka ɗauki CLA tare da magungunan hawan jini kamar ramiprill yana rage hawan jini fiye da magungunan da ake amfani dasu kaɗai.

 

Cutar Linoleic Acid (CLA): Amfanin, Sashi, Sakamakon Gashi

 

4. Ta yaya za a Sha da Linoleic Acid (CLA)?

A shawarar CLA sashi bisa ga binciken daban-daban shine 3 zuwa 6 g kowace rana don makonni 8 zuwa watanni 7 kuma waɗannan allurai suna bayyana lafiya. Minimumaramar 3 grams kowace rana wajibi ne don asarar nauyi.

Shaida ta nuna ba ya haifar da mummunar illa a allurai har zuwa gram 6 a rana, amma mafi yawan allurai na iya haifar da haɗarin.

Ana al'ajabin yadda za a ɗauki cla? Don asarar nauyi, galibi ana ɗaukar ta. CLA kafin da kuma bayan abinci ya dace. Ba shi da haɗari a haɗa abinci mai haɗarin haɗari na linoleic acid kamar naman sa ciyawa a cikin abincin don amfanin rayuwar gabaɗaya kafin fara amfani da ƙari na linoleic acid (CLA).

Koyaya, Admistration na Abinci da Magunguna (FDA) yana ba da damar ƙara abinci ta CLA a cikin abinci kuma yana ba shi gaba ɗaya a matsayin mai lafiya (GRAS) mai lafiya.

Abin farin ciki game da CLA, rikodin linoleic acid (cla) akan pinterest shine hanya don tafiya.

 

5. Cutar Linoleic Acid (CLA) Sakamakon Gashi

Kamar duk sauran samfurori, amfanin CLA da haɗari ya kamata a bincika kafin ka yanke shawarar ɗaukar su. Wasu daga cikin abubuwan maye gurbi na linoleic acid (c) sun haɗa da:

i. Resulin Resistance

Carin CLA na iya samun sakamako masu illa ga metabolism metabolism a cikin mutane.

Leptin ciki da glucose yana da matukar muhimmanci. An ba da shawarar cewa rage yawan dogaro-daƙarin yaduwar matakan leptin da aka lura bayan ƙarin CLA yana yin bayani game da sake dawowar insulin.

ii. Cutar cutar

Linoleic acid na cikinjiki na iya rage jigilar jini.

iii. Rashin jini na yau da kullun lokacin tiyata

Linoleic acid na cikin damuwa na iya haifar da karin zubar jini yayin tiyata da bayan tiyata. Dakatar da yin amfani da shi aƙalla makwanni biyu kafin yin aikin tiyata.

iv. Hadarin ciwon sukari

Kodayake wasu binciken sun nuna cewa CLA na iya daidaita tasirin cutar sankarar bargo, amma akwai damuwa da shan fitsarin linoleic acid na iya haifar da ciwon sukari.

v. Ciwon maganin ƙwayar cuta

Shan magungunan CLA na iya kara hadarin kamuwa da ciwon sukari idan kana da cututtukan metabolism. Babban allurai (sama da 6 g / day) na ƙarin CLA na iya haifar da haɓaka mai mai yawa a cikin hanta, wanda shine haɗarin haɗari ga cututtukan metabolism da ciwon sukari.

Other sakamako masu illa na CLA sun hada da;

  • Dama tada
  • maƙarƙashiya
  • zawo
  • bacin

 

6. A Ina zan sami Cutar Cutar Linoleic Acid (CLA)?

Yawancin shawarar masu bincike ɗaya don ɗaukar abincin da aka wadatar tare da CLA daga kiwo da naman sa ciyawa da rago maimakon abincin CLA. Hakanan za'a iya samun qwai da ke da CLA a cikin wasu shagunan kantin. Koyaya, idan ka shawarta zaka ɗauka CLA kari, nemo wata alama wacce aka gwada ta kuma yarda da wani sanannen tabbaci na jikin. Haka kuma yi la'akari da sake dubawar linoleic acid (cla) sake dubawa daga wasu masu amfani. Yin hakan na iya tabbatar da ingancin mafi inganci da aminci.

 

References:

  • Whigham, LD, Watras, AC, & Schoeller, DA (2007). Inganci na conjugated linoleic acid don rage kitse mai nauyi: meta-bincike a cikin mutane. Jaridar Amurka game da abinci mai gina jiki, 85(5), 1203-1211.
  • Brown, JM, & McIntosh, MK (2003). Haɗa linoleic acid a cikin mutane: tsari na ƙoshin lafiya da ƙwarewar insulin. Jaridar abinci mai gina jiki, 133(10), 3041-3046.
  • Gorissen L, De Vuyst L, Raes K, De Smet S, Leroy F (Afrilu 2012). "Haɗin linoleic da linolenic acid na samar da sinadarai ta hanyar bifidobacteria sun bambanta tsakanin damuwa". Littafin Labarai na ofasashen Duniya na Abincin Ilimin bioananan bioananan abubuwa. 155 (3): 234-240.

 

Contents

 

 

2020-03-27 kari
Game da hikimar binciken